HỘ KINH DOANH CÓ ĐƯỢC XUẤT HÓA ĐƠN VAT KHÔNG?

The One-Stop-Shop: Unique portal for VAT

Vừa qua, có rất nhiều hộ kinh doanh gửi thắc mắc “ Hộ kinh doanh có được xuất hóa đơn VAT không? ” đến phapluatdoanhnghiep.vn, Luật sư xin giải đáp như sau:

Thứ nhất cần hiểu được “ Hóa đơn VAT ’’ là gì?

Hóa đơn VAT hay còn gọi là hóa đơn đỏ là một loại chứng từ thể hiện các giá trị hàng bán hoặc các dịch vụ cung cấp của người bán tới người mua. Nội dung trên hóa đơn đỏ cần phải có thông tin người bán, người mua (tên doanh nghiệp, mã số thuế, địa chỉ) và giá trị hàng bán, dịch vụ đã bao gồm cả thuế giá trị gia tăng được khấu trừ.

Thứ hai, hộ kinh doanh có được xuất hóa đơn VAT không?

Hộ kinh doanh không được xuất hóa đơn VAT căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 của Thông tư 119/2014/TT-BTC:

“Điều 5. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ như sau:

  1. Sửa đổi, bổ sung khoản 2 Điều 3 Thông tư số 39/2014/TT-BTC như sau:

“2. Các loại hóa đơn:

  1. a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

– Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;

– Hoạt động vận tải quốc tế;

– Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;”

Bên cạnh đó, Khoản 4 Điều 1 Luật Thuế Giá trị gia tăng sửa đổi 2013 quy định:

“Điều 1

  1. Điều 10 được sửa đổi, bổ sung như sau:

“Điều 10. Phương pháp khấu trừ thuế

[…]
  1. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ bao gồm:
  2. a) Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên, trừ hộ, cá nhân kinh doanh;
  3. b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh.”

Như vậy, hộ kinh doanh không được xuất hóa đơn VAT. Nếu hộ kinh doanh muốn xuất hóa đơn VAT thì phải chuyển đổi sang loại hình doanh nghiệp.

phapluatdoanhnghiep.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

.
.
.
.